บอกเล่าเรื่องราว เที่ยวหาดใหญ่ โดยรถเช่าหาดใหญ่ ขับเอง

เรื่องกิน เรื่องเที่ยว ทั้งบนดิน-ใต้ดิน

บอกเล่าเรื่องราว เที่ยวหาดใหญ่ โดยรถเช่าหาดใหญ่ ขับเอง

โพสต์โดย sang25133 » 26 ส.ค. 2015, 14:08

เนื่องจากวันปีใหม่ที่จะถึงนี้ มีวันหยุดหลายวัน ผมและครอบครัวก็เลยมีความคิดว่าน่าจะลงไปเยี่ยมเยียนญาติที่หาดใหญ่ สงขลากัน และหาเวลาไปผักผ่อนด้วย ผมจึงเริ่มค้นหาข้อมูลเมื่อต้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา เพื่อหารถเช่าหาดใหญ่ ขับเองไว้เป็นพาหนะในการเดินทาง ผมเริ่มต้นโทรไปสอบถามเรื่องรถเช่าหาดใหญ่ ขับเองก่อน เพราะกลัวว่าจะไม่มีรถ ก็ได้คำตอบว่ามีรถให้ถ้าจะจอง ขอชื่อ นามสกุล เบอร์โทร วันที่ เวลารับรถ ไม่ต้องโอนเงินมัดจำให้เขาก่อนด้วย ผมก็แจ้งไปตามที่ร้านรถเช่าหาดใหญ่ ต้องการ เสร็จเรียบร้อย พอถึงวันเดินทางทางร้านรถเช่าหาดใหญ่เขาก็ให้ลูกน้องเขามาส่งรถให้ที่สนามบินหาดใหญ่เลย แค่ผมเตรียมสำเนา+เงินมัดจำไปให้เขาแค่นี้ก็ได้รถเช่าหาดใหญ่ มาใช้ไม่ยุ่งยากเลย พอผมได้รถแล้วก็รีบไปเที่ยวแหลมสมิหราก่อนเลย เพื่อไปถ่ายรูปคู่กับนางเงือกเก็บไว้เป็นที่ระลึก ต่อไปก็ไปที่ยอดเขาตังกวน เขาตังกวน เป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญแห่งหนึ่งในอ.เมือง จ.สงขลา เป็นเนินเขาสูง จากระดับน้ำทะเลประมาณ 2,000 ฟุต จากยอดเขาตังกวนนี้สามารถมองเห็นทิวทัศน์ของเมืองสงขลาได้โดยรอบ บนยอดเขาตังกวนเป็นที่ประดิษฐานเจดีย์พระธาตุคู่เมือง สงขลาซึ่งสร้างในสมัยอาณาจักรนครศรีธรรมราช เป็นศิลปะสมัยทวาราวดี(อยู่บนยอดเขาสูงจากระดับน้ำทะเลประมาณ 2,000 ฟุต ) โดยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว (ร.4) ได้พระราชทานเงินหลวงให้เป็นทุนในการบูรณะปฏิสังขรณ์ และในเดือนธันวาคม พ.ศ. 2539 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลปัจจุบัน (ร.9) ได้ทรงพระราชทานพระบรมสารีริกธาตุให้มาบรรจุในองค์พระเจดีย์ในทุกๆ ปีในเดือนตุลาคม จะมีงานพิธีห่มผ้าองค์พระเจดีย์ และประเพณีตักบาตรเทโวและลากพระของสงขลา บนยอดเขาตังกวนมี เจดีย์พระธาตุ พระเจดีย์หลวง ศาลาพระวิหารแดง ต่อมาผมก็ขับรถเช่าหาดใหญ่ไปเที่ยวย่านเมืองเก่าถนนนางงาม มีถนนสายสำคัญน่าเดินเที่ยว 3 สาย คือ ถนนนครนอก ถนนนครใน และ ถนนนางงาม เป็นถนนที่ประกอบไปด้วยอาคารและสถาปัตยกรรมที่งดงาม เป็นแหล่งเรียนรู้เรื่องราวความเป็นมาของชาวสงขลา ผ่านมุมมองทางสถาปัตยกรรม แล้วผมก็ขับรถเช่าหาดใหญ่ ไปหาอะไรกินที่เกาะยอ ซึ่งมีอาหารทะเลสดให้ทานมากมาย และยังมีสถานที่ที่ท่องเที่ยวเช่น วัดท้ายยอ สถาบันทักษิณคดี เป็นต้น ผมลองขับรถเช่าหาดใหญ่ เที่ยวในเมืองสงขลา แล้วมีความรู้สึกว่าถนน หนทางของเมืองสงขลาคับแคบและบางแห่งก็ติดมากแนะนำว่าควรหลีกเลี่ยงการขับรถเช่าหาดใหญ่ ในตอนเช้าและเย็นเนื่องจากจะมีรถรับส่งนักเรียนจำนวนมาก ผมขับรถเช่าหาดใหญ่เที่ยวในวันแรกก็ค่ำพอดีจึงไม่รู้ว่าจะไปเที่ยวไหนต่อ ก็เลยขับรถเช่าหาดใหญ่ ไปพักโรงแรมที่หาดชลาทัศน์ในคืนแรก ขอจบบทความการท่องเที่ยวสงขลา โดยรถเช่าหาดใหญ่ ขับเอง ไว้เพียงแค่นี้ก่อน ในโอกาศต่อไปจะมาเขียนบทความต่อจากกอันนี้ให้จบกระบวนความ ขอบคุณครับ
sang25133
เกียร์ว่าง

ย้อนกลับไปยัง ท่องเที่ยว